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HOTUBA YA BI. FAUSTA MUSOKWA, MKURUGENZI MTENDAJI WA MPITO, 

WAKFU WA VYOMBO VYA HABARI - TANZANIA MEDIA FOUNDATION (TMF) 

KATIKA SIKU YA MAADHIMISHO YA UHURU WA VYOMBO VYA HABARI 

DUNIANI, TAREHE 3 MEI, 2018, MORENO, DODOMA. 

 

MADA: Wajibu wa serikali: Vyombo vya habari, haki na utawala wa 

sheria. 

 

Ndugu Mgeni Rasmi Mhe. Dkt. Harrison Mwakyembe, Waziri wa Habari, 

Utamaduni, Sanaa na Michezo, 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mhe Binilith Mahenge,  

Mwakilishi Mkazi wa Kanda ya Afrika Mashariki wa Shirika la Kimataifa la 

Sayansi na Teknologia (UNESCO), Bi. Anna Therese Ndong Jatta 

Mwenyekiti wa MISATAN, Bi Salome Kitomari 

Wakurugenzi wa asasi za kiraia na wadau wa Kamati ya Maandalizi ya Siku ya 

Uhuru wa Vyombo vya Habari duniani, 

Wageni waalikukwa, 

Waandishi wa habari na wadau wahabari,  

Itifaki imezingatiwa. 

 

Habari za asubuhi mabibi na mabwana. 

 

Wakfu wa vyombo vya habari Tanzania -Tanzania Media Foundation (TMF) inayo 

furaha kuungana na wadau wa habari na wanahabari wote duniani kusherekea 

mafanikio, kutathmini maendeleo, kujadili changamoto na kupanga mikakati ya 

pamoja ili kufikia tasnia ya habari huru na imara. Katika siku hii ya kuadhimisha 

uhuru wa vyombo vya habari duniani, TMF ingependa kuwapongeza waandishi na 

wanahabari kwa kazi wanayoifanya kutuhabarisha sisi sote.  

Mwaka huu, kauli mbiu ya siku ya uhuru wa vyombo vya habari duniani ni: WAJIBU 

WA SERIKALI: VYOMBO VYA HABARI, HAKI NA UTAWALA WA SHERIA. 

Tasnia ya habari, vyombo vya habari na waandishi wa habari wana nafasi ya 

kipekee katika kuchochea maendeleo ya nchi. Nafasi yao ni ya kutuwajibisha sisi 

sote ili tufikie malengo ya maendeleo tuliyojiwekea kama nchi kwa kufanya kazi yao 

kwa weledi, maadili na umakini, bila uoga. Kazi ya sekta ya habari ni kutafuta na 

kuchambua taarifa ili kutengeneza na kutoa habari kwani upatikanaji wa habari 

sahihi kwawakati ni daraja litakalo tufikisha kwenye maendeleo. 
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If information is power then the media are agents of our liberation, for through 

their work, they empower us. 

Kama tunathamini maendeleo, lazima pia tuithamini sekta ya habari kwani ndiyo 

inayofanya kazi kutuonesha kinachoendelea katika jamii zetu, nchi yetu na dunia 

kwa ujumla ili tuchukue hatua madhubuti, hasa pale ambapo kuna ukosevu. 

Tutaonekana kuthamini maendeleo pale tu ambapo tutaimarisha sekta ya habari na 

kuiwezesha kufanya kazi yake. 

Ili kuimarisha tasnia ya habari, TMF imekuwa ikitoa ruzuku na mafunzo kwa 

waandishi na vyombo vya habari tangu mwaka 2008, ikiwa kama mradi na baadae 

kama shirika la kujitegemea. Katika kipindi hiki cha takriban miaka 10, tumetoa 

ruzuku zaidi ya 900 (count is at least 912) za mawandishi moja moja na 157 kwa 

taasisi. Ruzuku hizi zimelenga hasa kuibua habari kutoka vijini au kwenye jamii 

zilizopo pembezoni na kuimarisha mifumo na taratibu za kibiashara katika vyombo 

vya habari kwaajili ya uendelevu wake na uendelevu wa habari za uchunguzi na za 

maslahi ya umma. 

Kupitia kazi za waandishi na vyombo vya habari vilivyo pata ruzuku na mafunzo 

kutoka TMF tuna mifano zaidi ya themanini kuhusu namna ambavyo vyombo vya 

habari vinaweza kuchangia maendeleo ya nchi. Ni dhahiri kwamba waandishi 

wanapowezeshwa kitaaluma na kifedha, wakiheshimiwa na kulindwa na kuoneshwa 

ushirikiano, wanaandika habari za kweli na zinazozingatia maslahi ya umma. Pale 

wanapotimiza wajibu wao kwa namna hii, hatuna budi kuwaunga mkono kama 

wanajamii na viongozi kwa kufanyia kazi changamoto wanazoibua.  

Mhe. Mgeni rasmi na washirika wote wa mkutano huu, 

Ningekuwa na nafasi na idhini ya waandaaji ningeomba sisi sote tufunge macho, 

tuzibe masikio na kufunga mikono yetu nyuma ya migongo yetu, kisha tuanze 

kutembea katika ukumbi huu kila mmoja akiwa na lengo la kufika upande mwingine 

wa ukumbi kutoka pale alipo. Bila shaka ndani ya muda mfupi kungekuwa na kelele 

na vurugu za kila aina, watu wakigongana, wakijikwa na wakiumizana. Hivi ndivyo 

ilivyo jamii inanyokosa mwongozo wa tasnia ya habari iliyo huru na imara. 

Tusifike hapo. 

Leo, tunapoadhimisha siku hii ya uhuru wa vyombo vya habari duniani tujiulize ni 

kwa kiasi gani kila muhimili unachangia kuhakikisha kauli mbiu hii ya WAJIBU WA 

SERIKALI: VYOMBO VYA HABARI, HAKI NA UTAWALA WA SHERIA 

inazingatiwa katika kutoa na kupokea habari.  

Tuamue sasa kuongeza kasi na nguvu tunayoiwekeza kwenye kuimarisha tasnia ya 

habari kwani ni daraja ya kufikia maendeleo tunayoyataka. 

 

ASANTENI SANA. 


