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Mheshimiwa  Ndugu  Samwel  Sitta,  Spika  wa  Bunge  la  Jamhuri  ya  Muungano  wa 
Tanzania na Mgeni wetu rasmi; Mheshimiwa George Mkuchika, Waziri wa Utamaduni, 
Habari  na Michezo Mheshimiwa Sofia  Simba,  Waziri  katika Ofisi  ya   Rais,  Utawala 
Bora,  Waheshimiwa  Mabalozi  walio  nasi  hapa;  Mheshimiwa Balozi  Adrian  Shlapfer, 
Ubalozi wa Switzerland na Mwakilishi wa Wahisani, Waheshimiwa Wabunge waliopo 
hapa, Waheshimiwa Wanajamii wa Habari; Waheshimiwa Wageni Waalikwa, Mabibi na 
Mabwana.
Kwa niaba yangu mwenyewe, Kamati ya Uongozi na Sekretariati ya Mfuko wa Vyombo 
vya  Habari  Tanzania,  nawashukuru  sana  kwa   kuweza  kufika  kushiriki  nasi  na 
kusheherekea tukio hili muhimu – Uzinduzi wa Mfuko wa Habari Tanzania. Tukio hili 
ni sehemu mojawapo ya maendeleo katika sekta ya Habari nchini, ambayo imekuwa, na 
inaendelea kuweka jitihada kubwa katika kuhabarisha, kuelimisha na kuburudisha umma 
wa Watanzania. 
Sekta ya  Habari  imekuwa hai  kabla na baada ya  uhuru,  mfano,  gazeti  la  Tanganyika 
Standard lililokuwa  likitetea  maslahi  ya  mkoloni  na   gazeti  la  Mwafrika lililosaidia 
kueneza  harakati  dhidi  ya  ukoloni;  na  baada  ya  uhuru,  gazeti  la  Uhuru pamoja  na 
Tanganyika  Broadcasting  Corporation,  vyombo  vilivyofanya  kazi  kubwa ya  kueneza 
itikadi za kisiasa na kujenga umoja wa nchi. 

Sasa,  miaka  47  baada  ya  uhuru,  Watanzania  waliofikia  takriban  millioni  40, 
wanahudumiwa na vyombo vya Habari vinavyofikia magazeti 70, vituo vya  redio 45 na 
vituo  vya  luninga  27  .  Wingi  huu  wa  vyombo  vya  kuhabarisha  watu  ni  kiashiria 
kimojawapo cha kuwepo mazingira ya kidemokrasia pamoja na uhuru wa kiasi fulani wa 
vyombo vya habari. 
Katika  hali  hii  ya  vuguvugu  la  maendeleo  na  nguvu  ya  mabadiliko  katika  jamii, 
watumiaji na wadau wa Habari wanatambua kwamba sharti masuala yaibuke mara moja 
moja, kuhusu utendaji wa sekta ya Habari, inawezekana masuala muhimu yakaibuka pia 
katika mdahalo wa Wanahabari mashuhuri utakaofuata baada ya uzinduzi wa Mfuko huu. 

Katika muda mchache ujao, tutaona sinema fupi juu ya maoni ya Watanzania wachache 
kuhusu  vyombo  vya  Habari.  Watanzania  hawa  wa  jinsia  na  umri  mbalimbali 
wanatuhakikishia kuwa vyombo vya Habari ni muhimu kwao, kwani vinawapa habari 
kuhusu  matukio  mbalimbali  yanayotokea  nchi  nzima,  na  muhimu  sana,  vyombo  vya 
Habari vinaweza kufanya utafiti na kuibua matendo maovu yanayotendeka katika jamii 
yakichangia katika kufifisha maendeleo ya watu. Jambo hili linaimarisha uwajibikaji na 
kuimarisha demokrasia.  Hata hivyo, wananchi hawa wanatoa hadhari kwa wanahabari 
kuzingatia UKWELI katika uhabarishaji na uelimishaji, na kwamba visiwe vyombo vya 
mijini tu bali viwafikie pia watu wa vijijini.

Maoni haya yanalenga kabisa sababu zilizosukuma kuanzishwa kwa Mfuko wa Habari 
Tanzania.  Mfuko  huu  umeanzishwa  kwa  msaada  wa  Wahisani  wachache  kwa 



madhumuni ya kuendeleza hamasa katika sekta ya Habari iliyo huru na yenye utofauti ili 
iweze  kuongeza  nguvu  katika  kufanya  utafiti  pamoja  na  kuzingatia  habari  zenye 
umuhimu  kwa  umma.  Pia,  Wanahabari  waweze  kutimiza  kikamilifu  azma  yao  ya 
kuhabarisha na kuelimisha umma kwa kutoa habari zenye kina na zilizohakikiwa vema.

Mfuko wa Habari  Tanzania  utatoa misaada ya  fedha kwa ushindani,  kwa wanahabari 
binafsi, Vyombo vya Habari, Mashirika yasiyo ya Kiserikali yaliyo na programu za kutoa 
habari.  Misaada  mingine  kwa  washiriki  wote  washindi  itajumuisha  uwezeshaji  kwa 
‘Kujifunza kwa vitendo’, kufanya kazi na mshauri pamoja na kushiriki katika mpango wa 
Jifunze. Mpango huu wa Jifunze,  unazingatia kuongeza ubora wa uhabarishaji na utafiti. 
Kwa hiyo,  ushauri  utalenga  katika ujenzi wa dhana,  ubunifu wa mawazo,  kuimarisha 
ubora na kuendeleza mrejesho kutoka kwa watumiaji wa habari. Njia hii inategemewa 
kuimarisha uwezo wa wanahabari.
Waheshimiwa Wageni wetu, kipengele hiki cha mafunzo kitapewa kipaumbele na Mfuko 
wa  Habari  Tanzania  kwani  ni  muhimu  sana  kwa  mradi  huu.  Mafanikio  yake  ndiyo 
yatakayotuhakikishia kuwa stadi watakazopata wanahabari zitakuwa endelevu na hivyo 
Mfuko huu utakuwa umetimiza lengo lake. Wote tunafahamu kinachotokea kwa miradi 
mingi  baada  ya  ufadhili  kuisha.   Lakini  tunaamini  kwamba kama uwezo na stadi  za 
wanahabari  zikiimarika  vya  kutosha  kwa  kupitia  kazi  walizofanya  na  kujifunza  kwa 
vitendo, basi uhabarishaji bora na wenye kina utaendelea hata baada ya Mfuko kwenda 
mahali pengine.
Labda sasa tujiulize, je, uhabarishaji bora na uchunguzi wa kina ni upi?

Katika mazingira ya uhuru wa mawazo, watu huruhusiwa kujieleza kwa njia yao. Mfuko 
wa Vyombo vya Habari Tanzania unaelewa uhabarishaji bora na wenye kina kuwa ni 
ule  unaozingatia  UKWELI. Na ili  kufikia  ukweli  huu,  sharti  habari  iwe imefanyiwa 
utafiti  barabara,  mwanahabari  awe  na  uelewa  kuhusu  jambo  analotolea  ripoti,  sharti 
athibitishe  taarifa  kutoka  vyanzo  vinavyoaminika  kadhaa,  awe  jasiri  kuuliza  maswali 
magumu  na  kisha  mwanahabari  apambanue  na  kuhakiki  masuala  yanayojitokeza. 
Tunajua kwamba umaskini na athari zake katika maisha yetu ya kila siku hubeba maovu 
mengi ambayo yatahitaji kuangaliwa. Kwa hiyo, masuala pendwa kama ufisadi yatapata 
wenza  katika  habari,  na  yale  mengine  kama  kashfa  na  umbeya  yanaweza  yakajikuta 
yamekosa nafasi.

Waheshimiwa Wageni wetu, maneno haya mafupi ya utambulisho wa Mfuko wa Habari 
Tanzania  hayataweza  kuelezea  mambo  yote  kuhusu  Mfuko.  Mkutano  wa  Habari 
uliofanyika mchana huu, vipeperushi vilivyotolewa,  pamoja na kazi itakayofanywa na 
wanahabari  chini  ya  Mfuko,  vitakuwa kielelezo  thabiti   cha maana na umuhimu wa 
Mfuko huu.
Kwa idhini yenu, nachukua nafasi hii kuwakaribisha kutazama filamu fupi juu ya maoni 
ya  Watanzania  wachache kuhusu vyombo vya  habari.  Baada ya  hapo,  nitamkaribisha 
Balozi  Adrian Schlapfer,  kuzungumza machache  kabla  ya  kumkaribisha  Mheshimiwa 
Mgeni wetu Rasmi.

Asanteni na Karibuni.




