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TMF NI NINI?  

Mfuko wa Vyombo vya Habari Tanzania (Tanzania Media Fund-TMF) ni Mfuko unaokusudia 

kukuza uhuru na ubora wa vyombo vya habari, kwa kujikita  zaidi katika habari za  maslahi ya 

umma na  uchunguzi. TMF inaamini kuwa vyombo huru vya  habari ni  roho ya jamii huru  na ya  

kidemokrasia. Ni kwa msingi huu,  tunatoa ruzuku kwa waandishi wa habari mmoja mmoja
 

wanaotaka  kufuatitilia miradi ya habari za maslahi kwa umma na zile za uchunguzi kote nchini 

Tanzania bara na Zanzibar. 

 

NANI ANAWEZA KUOMBA RUZUKU? 

TMF inawakaribisha waandishi wote walioko Tanzania Bara na/au Zanzibar kuwasilisha 

mapendekezo ya wazo la  kuandika habari zenye maslahi kwa umma au za uchunguzi. Pendekezo la 

wazo la habari linapaswa kuzingatia misingi ya maadili ya uandishi wa habari, kutoa fursa sawa ya 

kusikika kwa vyanzo vya habari. Tunakaribisha zaidi wazo la habari linalogusa masuala yaliyoko 

nje ya Dar es Salaam au nje ya miji, yenye kuakisi upeo wa kina na ubunifu. TMF pia inakaribisha 

kwa usawa maombi kutoka kwa waandishi wa habari walioko vijijini na waandishi wanawake. 

 

Waombaji wanapaswa angalau kuwa na  cheti cha uandishi wa habari au sifa inayofanana na hiyo 

au angalau uzoefu wa  miaka miwili katika kazi ya uandishi wa habari. 

 

VIGEZO VYA KUPATA RUZUKU 

TMF itatoa ruzuku kwa michanganuo inayohusu kuandika habari zenye maslahi kwa umma na za 

uchunguzi. 

Vigezo tunavyotumia kutathmini ubora wa mchanganuo wa mwombaji ni: 

 Upekee au utofauti wa wazo la habari 

 Ubora wa utafiti wa awali kuhusiana na wazo la habari. 

 Ubora wa mpango kazi wa kiuandishi wa habari wenye utafiti unaozingatia vyanzo vingi 

tofauti vya habari vyenye uwiano sawa 

 Mbinu za kiuandishi za utafutaji wa habari zitakazowezesha kupata habari iliyokusudiwa 

 Uwezekano wa kutumika kwa habari iliyo bora katika chombo cha habari ili kuongeza ubora 

wa habari 

 

 Mchanganuo sharti uzingatie kuchangia kipaumbele kwa moja ya  maeneo yafuatayo: 

 kuongeza  uwazi na uwajibikaji katika jamii  na kuchochea mijadala ya hoja. 

 kuongeza wigo wa kusikika kwa sauti za wananchi hususani walioko vijijini na wanyonge 

au waliosahaulika.  

 Kuleta ufumbuzi wa  kiini cha umaskini Tanzania. 

 Maelezo kamili kwa ruzuku za aina mbalimbali yapo upande wa pili. 

 

NAMNA YA KUTUMA MAOMBI 

Unaweza kupata fomu ya maombi toka ofisini kwetu au ichukue kwenye tovuti yetu: 

www.tmf.or.tz. Unapaswa kutuma nakala moja ya maombi yaliyokamilika ukiambatanisha a) 

maelezo yako binafsi (CV), b) picha ya karibuni saizi ya pasipoti, c) sampuli mbili za kazi yako 

iliyochapishwa, na d) majina ya watu wawili walioko tayari kutoa maelezo yanayokuhusu. Maombi 

yanaweza kutumwa kwa njia ya barua pepe, kwa njia ya posta au kwa kuletwa moja kwa moja 

ofisini kwetu.     Tanzania Media Fund (TMF) 

Mafinga Street, Plot No. 127, Kinondoni  

SLP 38266, Dar es Salaam  

Tel: +255 22 2664306/07 Faksi: +255 22 2664308 

http://www.tmf.or.tz/indapp
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AINA YA RUZUKU  BINAFSI  

Kuna aina tatu ya ruzuku kwa mwandishi mmoja mmoja: Ruzuku ya chapchap, Ruzuku ya Mkoa na  

ya Upeo mpana. Mwombaji anaruhusiwa kuomba ruzuku ya aina moja tu kwa kila wakati. 

 

 Ruzuku ya chapchap Ruzuku ya Mkoa 

Ukomo wa ruzuku  Tshs. 500,000 Tshs. 1,000,000  

Ukomo wa muda wa 

kufanya kazi  

Mwezi Mmoja  Miezi Mitatu 

Ukomo wa muda wa 

mchakato wa 

kushughulikia maombi  

Wiki 2 Wiki 6 

Walengwa  Waandishi wanaotaka kuchapisha 

habari zinazohitaji muda mfupi 

kufanyiwa kazi. 

Waandishi wanaotaka 

kuchapisha au kufuatilia 

habari zinazolenga masuala ya 

vijijini  

Madhumuni Kusaidia upatikanaji wa habari 

ambazo vinginevyo zisingeweza 

kupatikana. 

Kuvisaidia vyombo vya 

habari kupata habari za vijijini 

Kuhamasisha uandishi na 

ufuataliaji wa habari 

zinazohusu Ukimwi na 

masuala ya jinsia  

Kutoa Ripoti  Wiki 2 baada ya kumaliza kazi Wiki 2 baada ya kumaliza 

kazi 

Muda wa Kutoa Ruzuku  Mara zote katika mwaka    Mara  tatu kwa mwaka. Idadi 

inaweza kuongezeka 

kulingana na uhitaji. 

  

 

TMF HAIVUMILII RUSHWA KAMWE . 

TUPE TAARIFA  KWA  SIRI VIASHIRIO VYA RUSHWA KWA RUZUKU ZA TMF 

KUPITIA concern@tmf.or.tz AU SIMU +255 22 2664306/07. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

mailto:concern@tmf.or.tz
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Tarehe ya Maombi: 

SEHEMU YA 1: MAELEZO YA MWOMBAJI NA WADHAMINI 

 

A: Maelezo binafsi ya Mwombaji 

 Majina kamili……………………………………………………. 

 Jinsia…………………………………………………………… 

 Tarehe ya Kuzaliwa……………………………………………. 

 Mahali pa kuzaliwa……………………………………………... 

 Mkoa unaoishi…………………………………………………... 

 Wilaya unayoishi………………………………………………… 

 Mtaa unaoishi……………………………………………………. 

 Namba ya nyumba unayoishi……………………………………. 

 

 

PICHA 

 

B: Mawasiliano ya Mwombaji 

 Namba ya simu ya mezani……………………………………………………………. 

 Namba ya simu ya kiganjani………………………………………………………….. 

 Barua pepe……………………………………………………………………………. 

 Namba ya faksi……………………………………………………………………….. 

 Sanduku la posta……………………………………………………………………… 

 

 

C: Maelezo binafsi na mawasiliano ya mdhamini mwenye taaluma ya habari 

 Jina la mdhamini mwenye taaluma ya habari…………………………………………….. 

 Namba ya simu ya mezani ya mdhamini ………………………………………………… 

 Namba ya simu ya kiganjani ya mdhamini………………………………………………... 

 Barua pepe ya mdhamini………………………………………………………………….. 

 Namba ya faksi ya mdhamini……………………………………………………………… 

 Sanduku la posta la mdhamini…………………………………………………………….. 

 Kazi anayofanya mdhamini………………………………………………………………... 

 Uhusiano wako wa kikazi/kitaaluma na mdhamini..………………………………………. 

 

D: Maelezo binafsi na mawasiliano ya mdhamini mwenye taaluma ya habari 

 Jina la mdhamini …………………………..…………………………………………….. 

 Namba ya simu ya mezani ya mdhamini ………………………………………………… 

 Namba ya simu ya kiganjani ya mdhamini………………………………………………... 

 Barua pepe ya mdhamini………………………………………………………………….. 

 Namba ya faksi ya mdhamini……………………………………………………………… 

 Sanduku la posta la mdhamini…………………………………………………………….. 

 Kazi anayofanya mdhamini………………………………………………………………... 

 Uhusiano wako wa kikazi/kitaaluma na mdhamini..………………………………………. 

 

E: Tafadhali ambatanisha maelezo binafsi (CV) na vyeti vyako hususan vya kitaaluma. 
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SEHEMU YA 2: WAZO LA HABARI, MAKUBALIANO, AINA YA RUZUKU NA 

KIPAUMBELE 

A: Wazo la Habari: Kwa ufupi nini wazo lako moja la habari ambalo ungependa kulifanyia kazi 

inayohusiana na habari za uchunguzi au matakwa ya 

jamii.…………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………… 

 

B: Makubaliano ya msingi kutoa habari 

Maombi yako ya ruzuku ni kwa ajili ya kukuwezesha kufanya kazi ya uandishi wa habari ambayo 

isingewezekana hususan kufika katika maeneo au kuibua masuala yaliyofichika bila ruzuku. 

Makubaliano ya msingi ni kuthibitisha kuwa una mawasiliano na chombo chako cha habari 

kuhusiana na wazo la habari unalotaka kufanyia kazi na kwamba hatimaye habari zako zitatumika 

katika chombo hicho cha habari ili kwa pamoja tuweze kuongeza uwingi na ubora wa habari.  

 Jina la chombo unachotoa habari zako kila mara…………………………………………. 

 Sema kama chombo hicho ni gazeti, jarida, luninga au redio…………………………….. 

 Jina la chombo unachokusudia kutoa habari zako ukipata ruzuku………………………… 

 Sema kama chombo hicho ni gazeti, jarida, luninga au redio……………………………… 

 Ambatanisha habari zako za hivi karibuni (angalau kati ya kipindi cha miezi 3-6) 

zilizotumika katika chombo cha habari unachokusudia kupeleka habari zako (kama ni redio 

au televisheni, ambatanisha CD). 

 Waweza kuthibitisha kwa kuambatanisha barua iliyosainiwa na mhariri wa chombo husika 

na kupigwa mhuri ikieleza kufahamu juu ya wazo lako la habari na utayari wa kutumia 

habari zitakazotokana na wazo hilo.  

 Hata hivyo, uhakika mdogo wa kutumika kwa habari katika chombo cha habari hakuzuii 

kupitisha wazo la habari linalothibitika kuwa la kipekee ambalo lenyewe linajitosheleza 

kukubalika kutumika na chombo kingine chochote.  

 

C: Uharaka 

Iwapo unaomba ruzuku ya chapchap, tafadhali 

eleza kwa ufupi uharaka wa kufanyia kazi wazo 

lako. 

 

D: Aina ya Ruzuku 

Weka alama kwenye aina ya ruzuku 

unayoomba (Unaruhusiwa kuchagua 

aina moja tu kwa wakati mmoja) 

 

 

1. Ruzuku ya chapchap 

 

 

 

2. Ruzuku ya mkoani 

 

 

 

 

  

1.  

2.  

 

 

E: Kipaumbele 

Ni eneo gani kati ya  maeneo ya kipaumbele hapa chini habari yako ikikamilika itachangia ? 

(Weka alama kwenye kisanduku husika)  
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Kuongeza  uwazi na uwajibikaji katika jamii  na kuchochea  mijadala ya hoja. 

kuongeza wigo wa kusikika kwa sauti za wananchi hususani walioko vijijini na/au watu 

ambao kihistoria wametengwa au kusahaulika na wanyonge. 

 Kuleta ufumbuzi wa kiini hasa cha umaskini Tanzania. 

 

 

SEHEMU YA 3: MAELEZO YA KINA YA WAZO LA HABARI 

1
 Tafadhali toa maelezo ya kina kuhusiana na wazo lako la habari  kwa kufuata mwongozo wa 

maswali hapa chini. Ambatanisha maelezo yako katika karatasi tofauti:-  

 

A: Nini lengo bayana la kufanyia kazi wazo lako la habari 

B: Nini utafiti wa awali kuhusiana na wazo lako la habari? 

C: Ni maswali gani ya msingi au ya kiutafiti hayajajibiwa katika utafiti huo wa awali ambayo 

ungependa kufanyia kazi ili kupata habari mpya/tofauti/kipekee? 

D: Vyanzo gani muhimu vitakuwezesha kupata habari inayotokana na wazo lako la habari? 

(zingatia vyanzo vinavyotokana na nyaraka, watu na tovuti) 

E: Kwa nini unadhani kuwa wazo hilo ni muhimu kihabari na namna gani litachangia moja ya 

maeneo ya kipaumbele katika sehemu ya 2E?  

 

 

SEHEMU YA 4: MPANGO KAZI 

Eleza mpango kazi wako kwa mpangilio utakaokuwezesha kufikia hatua ya mwisho ya kuandika 

habari na kuitoa katika chombo cha habari. Ambatanisha mpango kazi wako kwa kufuata mfano 

huu chini:- 

 

A: Nini na Lini utafanya 

 

Nini  utafanya? Lini utafanya? 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

B: Muda na Idadi ya Habari utakazotoa 

                                                 
1
 Wazo lako la habari ni muhimu lihusiane na uandishi wa habari za uchunguzi ambao ni ule makini na wa kina. 

Makini maana yake ni uandishi usiotoa taarifa ya matukio tu, bali  huibua habari ambazo vinginevyo zisingeweza 

kuwapo bila mwandishi wa habari kuzifanyia kazi. Za Kina inamaanisha kuwa kuna kazi ya ziada ya kiuandishi 

inahitajika, (mathalani  kwa urefu wa muda uliotumika kwenye utafiti au, idadi ya watoa habari waliofikiwa) au kwa 

maana ya ubora (mathalani, ubora wa maswali yaliyoulizwa, mbinu mpya zilizotumika, au yote mawili. 



VIGEZO NA FOMU YA MAOMBI 

 

Page 6 of 7 

 

 Tarehe ya kuanza kazi……………………………………………………………………… 

 Tarehe ya kumaliza kazi……………………………………………………………………. 

 Tarehe ya kutoa habari kwenye chombo cha habari……………………………………….. 

 Idadi ya siku utakazotumia kufanya kazi………………………………………………….. 

 Idadi ya habari utakazotoa katika chombo cha habari…………………………………….. 

 

 

SEHEMU YA 5:  BAJETI 

Kutekeleza mpango kazi wako ni gharama. Kumbuka wewe au chombo unachofanyia kazi 

mna wajibu pia kuchangia gharama hizo. Hakikisha gharama zinazotokana na mpango kazi 

hapo juu zinaonekana katika bajeti kama ilivyoainishwa hapa chini. Ni muhimu kuwa na 

uhakika wa nauli ya usafiri utakaoutumia na siku utakazofanya kazi. Tumia jedwali hapa 

chini kwa bajeti ya mpango kazi wako. 

 

Kipengele cha bajeti Siku ngapi/ Ngapi  Gharama  kwa kila 

moja/ siku 

Jumla ya gharama 

Posho ya  kujikimu
2
  

 

  

Usafiri  

 

  

Mawasiliano ya simu  

 

  

Gharama nyingine
3
  

 

  

  

 

  

  

 

  

  

 

  

  

 

  

Jumla ya Gharama  

 

  

 

 

 

 

 

 

                                                 
2
 Posho ya kujikimu kwa siku ni shilingi 65,000/- (hii inajumuisha gharama za usafiri wa ndani ya eneo husika 

unalofuatilia habari, chakula pamoja na malazi). 
3
 Gharama nyingine ni zile ambazo hazikutajwa hapo juu, iwapo ni muhimu katika kutekeleza kazi yako. 
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SEHEMU YA 6: DOKEZO LA JUMLA:  
Maofisa wa TMF mara wapitiapo maombi yako na kubaini mapungufu yanayoweza kukunyima 

usawa wa ushindani wa kupata ruzuku hulazimika kuwasiliana na mwombaji kumtaka atoe maelezo 

yaliyopungua. Kufanya hivyo haina maana ya kukusumbua bali kukusaidia ushindane kwa usawa. 

Pia haina maana ya kukujengea matumaini makubwa ya kupata ruzuku. Unapokosa ruzuku pamoja 

na kukuomba maelezo yaliyokuwa yamepungua amini ni sehemu ya ushindani. Hata hivyo, kabla 

ya kutuma maombi yako ni vema ujikague kama kila kitu kipo sawa kwa kuweka alama ya vema 

mbele ya kila dondoo hapa chini:- 

 

Na. Dondoo Alama 

1 Umetaja tarehe ya maombi na kubandika picha yako?  

2 Umetoa maelezo binafsi ya mwombaji kikamilifu?  

3 Umetoa mawasiliano ya mwombaji kikamilifu?  

4 Umetoa kikamilifu maelezo binafsi na mawasiliano ya wadhamini wako ni 

vema wakiwa wenye taaluma ya habari ? 

 

5 Umetaja wazo lako la habari linaloeleweka?  

6 Umetaja jina la chombo cha habari unachotoa habari zako kila mara?  

7 Umesema kama chombo hicho ni gazeti,jarida,luninga au redio?  

8 Umetaja jina la chombo cha habari unachokusudia kutoa habari zako?  

9 Umesema kama chombo hicho ni gazeti, jarida, luninga au redio?  

10 Umeambatanisha CV yako?  

11 Umeambatanisha vyeti vyako au kama hauna vyeti kazi zako kadhaa 

zilizotoka mfululizo hivi karibuni katika moja ya chombo cha habari? 

 

12 Umeambatanisha barua ya mhariri inayothibitisha uwezekano wa kutoa habari 

yako katika chombo chake? 

 

13 Umetaja aina ya ruzuku unayoomba na kuhakikisha hujaomba ruzuku zaidi ya 

aina moja? 

 

14 Iwapo umeomba ruzuku ya chapchap umeeleza sababu ya uharaka wa 

kufanyia kazi wazo lako? 

 

15 Umetaja wazo lako linaangukia kipaumbele gani?  

16 Umetoa maelezo ya kina ya wazo lako kwa kujibu maswali A, B, C, D na E  

17 Katika mpango kazi wako, umeeleza nini utafanya na lini utafanya?  

18 Umejaza kikamilifu  muda na idadi ya habari utakazotoa?  

19 Katika bajeti yako, umezingatia posho ya kujikimu kwa siku ni shilingi elfu 

65? 

 

20 Umehakiki nauli halisi kwenda maeneo utakayofanyia kazi?  

21 Umehakiki gharama nyingine ulizotaja zimeainishwa katika mpango kazi?  

22 Umewahi kuomba ruzuku ya TMF kabla? Sema: Ndiyo au Hapana  

23 Iwapo jibu ni Ndiyo swali namba 22, umekwishalipwa asilimia 20 iliyobaki? 

Sema: Ndiyo au Hapana 

 

 

 

 


